I.
Layunin:
Sa loob ng
isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nasusuri ang sanaysay
ayon sa mga sangkap nito,
2. Nakabubuo ng mga hinuha
ukol sa mga pangyayari sa sanaysay,
3. Naiuugnay ang mgta
konsepto’t diwang nakapaloob sa paksa.
II.
Paksang-Aralin:
A. Paksa: Panitikan;
Nagbabagong Daigdig, Luho vs. Pagpapakasakit ni Fr. Ben Correon,OMI
B. Kagamitan: Kopya ng
Aralin at larawan
C. Sanggunian: Avena,
Lorenza et.al. Wika at Panitikan, Batayang Aklat sa Filipino III. Pahina
315-316.
III.
Pamamaraan:
Gawaing Guro
|
Gawaing Mag-aaral
|
|||||||||||||||
A.Pagganyak:
|
||||||||||||||||
Ø Pagpapakita
ng larawan at magtatanong tungkol sa:
1.
Ano ang pagkakaiba ng larawan?
2.
Kung kayo ang nasa larawan, alin ang
gagayahin mo?
|
·
Ito
ay nagpapakita ng kaibahan ng dalawang mag-aaral na ang isa ay
·
Depende
po, dahil may kanya-kanya tayong hilig sa pag-aaral.
|
|||||||||||||||
B.Paglalahad:
§
Pagbabalik
Aral
|
||||||||||||||||
§
Pag-aalis
ng Sagabal;
Hanapin sa Kahon ang mga salitang Kasingkahulugan ng
mga salitang may salungguhit.
1.
Tinurang
makipagtagis sa pagsubok
ang magkakapatid na Kennedy ng kanilang magulang. Pakikihimok
2.
Ang
nagkabundat ay siyang gugutumin. Nagpakabusog
3.
Ang
nagpakasasa ay bababa. Nagpakataas
4.
Nakapatinga
sa bangko. Deposito
5.
Sa
bait at muni, sa hatol ay salat. Pagninilay
|
||||||||||||||||
C.Pagtalakay:
Ø Pagtatanong sa mga sumusunod:
“Tulad ng Batas langit ang pag-aaral, ang
nagpaunay mahuhuli, ang nagpakataas ay bababa at ang nagpakabundat ay siyang
gugutumin”
1.
Bakit
sa pag-aaral ay walang gintong kutsara
sa pagsusubuan ng karunungan?
2.
Ano
ang aral o mensahing dapat maisapuso ng isang mag-aaral tungkol sa
magkakapatid na Kennedy? Saan Pamumuhay sila nabibilang?
3.
Ano
ang layunin ng may akda sa pagsulat ng sanasay na iti?
4.
Ano
ang mensahe ang nais iwan ng may akda sa mambabasa?
5.
Ano
ang kaugnayan ng pamagat sa nilalaman ng akda? Akma ba ang konsepto nito sa
bawat isa?
Ø
Mga
sangkap ng mga Sanaysay at pagtatanong tungkol sa:
1.
Mabisa
ba ang ginawang paglalahad?Maayos ba ang balangkas na nakatutulong sa lohikal
na paglalahad ng kaisipan?Pili ba ang mga salitang ginamit?
2.
Ang
magandang sanaysay ay may kaisahan sa tono, maayos ang pagkakabuo at may
matalinongpagpapakahulugan. Nasa akda ba ang pagkakaugnay ng tatlong sangkap
na ito? Patunayan.
3.
Masining
ba o karaniwan ang ginawang paglalahad?Basahin ang masining na pahayag.
4.
Gumamit
ba ang may akda ng mga kasabihan at mahahalagang kaisipan na nakatulong sa pagpapakahulugan sa paksang
tinalakay?
D.Paglalahat:
|
·
Tulad
ng halos ng langit ang pag-aaral dahil ang lahat ng mag-aaral ay
pantay-pantay sa pagtrato ng mga guro
·
Lahat
tayo aya pantay-pantay, mahirap ka ma o mayaman ay pantay tayo sa pagharap sa
karunungan.
·
Paghahanap
ng problema sa ating buhay, hanggat maaari na sagana ang buhay natin ay huwag
tayong titigil sa pagtatrabaho. Ang magkapatid ay nabibilang sa mayamang
lipunan.
·
Layunin
ng may akda na mapabatid na dapat nating pahalalagahan ang pag-aaral na
kabilang banda tayo rin naman ang makikinabang sa bagay na ito.
·
Hanggat
maari ay pagbutihin natin ang
pag-aaral at huwag tayong aasa sa kung
anong mayron tayo.
·
Ipinapakita
rito ang kaibahan ng dalawang mag-aaral na sadyang salungat sa kanilang
tungkuling ginagampanan. Akma lamang ang pamagat sa nilalaman ng Akda.
·
Oo,
mahusay ang pagkakalahad ng sanaysay. Dahil sa gumamit ang may akda ng
pagpapakahulugan na mga salita ay nagiging mabisa ang paglalahad at nag-iiwan
ng kakakintalan sa mambabasa. Piling-pili ang mga salitang ginamit .
·
Mabisa
ang paglalahad ng sanaysay na ito
sapagkat may maayos na pagsasalaysay. Nasa Akda ang tatlong sangkap ng
sanaysay sapagkat maayos at piling-pili ang salitang ginagamit.
·
Masining
at masusi ang ginawang paglalahad dahil itoy naglalarawan ng natural na
pagyayari sa buhay ng tao.
·
Opo!
|
|||||||||||||||
Ø Patunayan ang katotohanang sinabi ni
Churchill na “Dugo, luha at pawis ang daranasin sa pakikibaka sa pag-aaral.
Ipakita ang pahayag sa pamamagitan ng paghahabi.
|
||||||||||||||||
E.Paglalapat:
§
Bumuo
ng 2 grupo upang talakayin ang mga sumusunod na pahayag sa pamamagitan ng
pagguhit ng simbolismo.
1.
Walang
gintong kutsara sa pagsusubuan ng karunungan
2.
Ang
laki sa layaw karaniwang hubad sa bait at muni, sa hatol ay salat.
|
||||||||||||||||
IV.
Ebalwasyon:
Sumulat ng ilang pahayag kung paano ka nagpapakasakit sa pag-aaral at
kung bakit mo ito isinasagawa.
|
||||||||||||||||
V.
Takdang
Aralin:
Basahin at siyasatin ang Akdang “Tatlong mukha ng kasamaan” ni
Salvacion M. Delas Alas. At ipaliwanag kung bakit mahalaga ang karunungan sa
isang bansang maunlad. Ilagay sa buong papel ang pagpapaliwanag.
|
Walang komento:
Mag-post ng isang Komento